เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ยินดีต้อนรับธรรมมิกชนสู่....เครือข่ายและสังคมดาวดึงส์เสมือนจริงของทุกท่าน
ดวงจิตสวยใส ใจร่มเย็น ดวงตาเห็นธรรม
ร่วมกันสร้างสรรค์โลกของเรา สู่โลกศิวิไลซ์

รวมพลังใจปวงชนชาวไทยให้เป็นหนึ่งเดียว
น้อมเกล้าถวายพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
ฑีฆายุโก โหตุ มหาราชา
ขอพระองค์จงทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน
ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม ขอเดชะ

ทีมงานเว็บบอร์ดพลังใจดอทคอม และสมาชิก

หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แก้วจักรพรรดิ  (อ่าน 11112 ครั้ง)
doramon
WebMaster/ผู้ก่อตั้งเว็บ
ขั้นสูงสุด

พลังใจ: 65535

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2011, 03:01:55 PM »

7 เดือน 7 วัน 7 ปี ไม่เกินนี้ หาเวลาว่างซักอาทิตย์ออกวิเวก สถานที่ บรรลุธรรมของท่านถ่าคำนาณตามวันเวลาคงไม่นาน หาบริเวณเหมาะที่บ้านนั้นแหละครับน่าจะเป็นหลังบ้านมุมหนึ่งนะ ส่วนการเข้าถึงธรรมอยู่ในหนังสือนั่นแหละครับ ไม่ต้องพยายามมากหรือน้อยครับพอดี หวังว่าการ์ตูนเล่มนั้นเป็นเรื่องสำคัญครับติดขัดตรงใหนเปิดดูได้ และโมทนาด้วย หลังจากได้ลูกแก้วมามีนิมิตรหลายประการคือ ความอุ่นๆมนช่องท้องหายไปใหลมาอยู่ที่ลูกแก้ว แล้วตกกลางคืนนิมิตรเห็นช้างสามเศียรสีเขียวเดืนทางมาหา พร้อมกกุธภันณ์ ฉัตรมงคล แล ทิพยมงคลนานาประการ นิมิตรว่าทรัพสมพัติที่ซ่อนไว้ใต้ดินโผล่ขึ้มมามากมายและแหวนสำคัญ1วงศ์ บางทีบางอย่างต้องเรียนรู้ครับเพื่อประสานทางโลกและทางธรรมไปด้วยกัน เจริญในธรรมครับ ถ้าเดินทางผ่าน แถวบ้านจะไปที่ใดเร็วนี้แวะรับไปด้วยได้ครับ

บางครั้งการทำอะไรแปลกก็มักเกิดสิ่งสร้างสรรค์
"Noli turbare circulos meos"
nu_ow_ka
เพื่อนสนิทมาก พลังใจ
ขั้นเซียน

พลังใจ: 21

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2011, 08:33:38 AM »

เห็นเพชรพญานาคแล้วอยากกลืนลงท้อง.....อุ้ย  ขอโทษค่ะ

[color=orange]มโนปุพฺพงฺคมา ธมฺมา มโนเสฏฐา มโนมยา.[/color]
[color=green]lineID ow_pannipa[/color]
smachiktam
สมาชิกใหม่
*

พลังใจ: 2

« ตอบ #17 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2011, 04:10:16 PM »

เรียนท่านดร.นนต์ ท่านโดเรม้อน ผมสนใจหนังสือการ์ตูนครับ เพื่อใช้เป็นแนวทางปฎิบัติ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ...

nontayan
ขั้นเซียน

พลังใจ: 18

« ตอบ #18 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2011, 11:41:18 PM »

หนังสือพุทธประวัติมีขายตามร้านเซเว่นอีเล็ฟเว่น ราคา 59 บาท หนังสือเล่มนี้ท่านโดเรม้อนกรุณามอบให้ผมเมื่อวันที่ท่านมาเยี่ยมผมครับ วีซีดีภาพยนตร์การ์ตูนเกี่ยวกับพุทธประวัติก็มีหลายเวอร์ชั่นที่ผมใช้ศึกษา และมีไว้สอนนักศึกษาด้วย ลองหาซื้อดูนะครับ การอ่าน การดู และการฟัง ถือเป็นธัมมัสสวะ 1 ใน บุญกิริยาวัตถุ 10 เมื่อท่านมีจิตเช่นนี้ ผมก็ขอให้ท่านจงเจริญในธรรมและสว่างมากขึ้นนะครับ

* หนังสือพุทธประวัติ.jpg (550.85 KB, 582x787 - ดู 766 ครั้ง.)
nontayan
ขั้นเซียน

« ตอบ #19 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2011, 05:07:03 PM »

ลูกแก้วมณีที่เสด็จมาทางอากาศ สีน้ำเงินฟ้า สามารถเปลี่ยนสีและวรรณะได้ และมีรัศมีส่องประกายรอบๆ ลองทัศนาดูนะครับ

* ลูกแก้วมณีโชติ 1.jpg (347.73 KB, 641x584 - ดู 966 ครั้ง.)

* ลูกแก้วมณีโชติ 2.jpg (416.68 KB, 787x717 - ดู 842 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม, 2011, 05:08:40 PM โดย nontayan » บันทึกการเข้า
doramon
ขั้นสูงสุด

« ตอบ #20 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2011, 01:50:15 PM »

ผมมีนิมิตเกี่ยวกับลูกแก้วสีน้ำเงินสี่ก้อน  4 ก้อน นะครับ   ลองตรวจดู

บางครั้งการทำอะไรแปลกก็มักเกิดสิ่งสร้างสรรค์
nontayan
ขั้นเซียน

« ตอบ #21 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2011, 09:53:49 PM »

[quote author=โดเรม้อน link=topic=613.msg6853#msg6853 date=1310280615]

ผมมีนิมิตเกี่ยวกับลูกแก้วสีน้ำเงินสี่ก้อน  4 ก้อน นะครับ   ลองตรวจดู

[/quote]

ผมมีสีน้ำเงินเข้ม 4 ลูกขนาดแตกต่างกัน ลูกใหญ่สุดพระอาจารย์ให้ลงไปขุดเอาหลังจากนั่งสมาธิเมื่อประมาณสี่ปีที่แล้ว พระอาจารย์บอกว่าเป็นดวงแก้วดวงธรรมของผมเอง และยังมีสีน้ำเงินฟ้าอีกสามสีลูกครับ นิมิตของท่านโดเรม้อนบอกถึงอะไรครับ

* ลูกแก้ว 3.jpg (378.22 KB, 787x501 - ดู 707 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม, 2011, 09:57:16 PM โดย nontayan » บันทึกการเข้า
smachiktam
สมาชิกใหม่
*

พลังใจ: 2

« ตอบ #22 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2011, 11:01:44 PM »

[quote author=nontayan link=topic=613.msg6335#msg6335 date=1309711278]

หนังสือพุทธประวัติมีขายตามร้านเซเว่นอีเล็ฟเว่น ราคา 59 บาท หนังสือเล่มนี้ท่านโดเรม้อนกรุณามอบให้ผมเมื่อวันที่ท่านมาเยี่ยมผมครับ วีซีดีภาพยนตร์การ์ตูนเกี่ยวกับพุทธประวัติก็มีหลายเวอร์ชั่นที่ผมใช้ศึกษา และมีไว้สอนนักศึกษาด้วย ลองหาซื้อดูนะครับ การอ่าน การดู และการฟัง ถือเป็นธัมมัสสวะ 1 ใน บุญกิริยาวัตถุ 10 เมื่อท่านมีจิตเช่นนี้ ผมก็ขอให้ท่านจงเจริญในธรรมและสว่างมากขึ้นนะครับ

[/quote]

ขอบคุณท่านดร.นนต์มากครับ แล้วผมจะหามาศึกษาเพิ่มเติมครับ

Absolute
Global Moderator
ขั้นสูงสุด

พลังใจ: 1113

power of 4 elements

« ตอบ #23 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2011, 01:19:09 AM »

อนุโมทนาสาธุการ เจ้าค่ะ

www.srisuwankhomkhum.com
Cleopatraptolemy
ขั้นสูงสุด

พลังใจ: 28

« ตอบ #24 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2011, 08:25:15 AM »

มนุษย์/สัตว์ทุกชีวิต ล้วนมีดวงแก้วของตนเอง ไม่ต้องไปหาที่ไหนไกลๆ ค่ะ อยุ่ในใจของพวกท่านเอง เช่นนี้ มนุษย์/สัตว์ถึงมีหัวใจค่ะ

Double A
nontayan
ขั้นเซียน

« ตอบ #25 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2011, 12:04:06 PM »

[quote author=Cleopatraptolemy link=topic=613.msg6900#msg6900 date=1310347515] มนุษย์/สัตว์ทุกชีวิต ล้วนมีดวงแก้วของตนเอง ไม่ต้องไปหาที่ไหนไกลๆ ค่ะ อยุ่ในใจของพวกท่านเอง เช่นนี้ มนุษย์/สัตว์ถึงมีหัวใจค่ะ  [/quote]

ขออนุโมทนาครับ.....  เรื่องของ ดวงแก้วดวงธรรม

ใจ คือ ตรงกลาง ว่างเปล่า และใสบริสุทธิ์ จิต คือ กิเลสที่เข้ามาปะปนใจในภายหลัง (ธรรมของหลวงปู่เทสก์ เทสรังสี).... ดังนั้น ผู้ใดทำใจและฝึกจิตให้ว่างเปล่าใสบริสุทธิ์ ได้ชื่อว่าเป็นผู้ก้าวเข้าสู่โลกุตระและวิมมุติ...  ดวงแก้วดวงธรรม คือ ใจกลางว่างเปล่าและใสบริสุทธิ์ อันเกิดจากจิตที่ฝึกฝนมาดีแล้ว ผู้ฝึกฝนมาดีแล้วจึงมีดวงแก้วดวงธรรมอยู่ที่ใจของผู้นั้นนั่นเอง... ส่วนวัตถุอื่นใด เป็นได้แต่เพียงสิ่งสมมุติ เมื่อเรายังอยู่ในโลกของสมมุติ จึงต้องแสดงออกในรูปของสมมุติ เพื่อเป็นเครื่องแสดงแทนสิ่งสมมุตินั้นๆ..... เมื่อวางสมมุติจึงจะได้วิมุติ (ธรรมของหลวงพ่อชา สุภัทโธ) ดังนั้น เมื่อได้วิมุตติความสมมุติจึงไม่มี... ผูใดได้วิมุตติแล้ว จึงไม่มีความจำเป็นที่จะแสดงสิ่งใดๆในรูปของสมมุติอีกต่อไป... แต่อาจแสดงรูปสมมุติต่อผู้ยังอยู่ในโลกสมมุติ เพื่อให้เข้าใจต่อกันได้ดั่งนี้แล... ขอเจริญธรรม

* ลูกแก้วใส.jpg (292.57 KB, 591x787 - ดู 1004 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กรกฎาคม, 2011, 12:51:06 PM โดย nontayan » บันทึกการเข้า
Cleopatraptolemy
ขั้นสูงสุด

พลังใจ: 28

« ตอบ #26 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2011, 03:39:59 PM »

ดังนั้น เมื่อได้วิมุตติความสมมุติจึงไม่มี... ผูใดได้วิมุตติแล้ว จึงไม่มีความจำเป็นที่จะแสดงสิ่งใดๆในรูปของสมมุติอีกต่อไป... แต่อาจแสดงรูปสมมุติต่อผู้ยังอยู่ในโลกสมมุติ เพื่อให้เข้าใจต่อกันได้ดั่งนี้แล... ขอเจริญธรรม

อนุโมทนา สาธุค่ะ

มิได้มีเจตนาจะ ขัดคอใคร

หากแต่ หลายคนเที่ยวเสาะแสวงหาดวงแก้ว จนลืม ดวงแก้วของตนเองที่ไม่ต้องเดินทางไปแสวงหาไกลค่ะ

Double A
doramon
ขั้นสูงสุด

« ตอบ #27 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2011, 11:23:14 PM »

บางสิ่งเพื่อความไม่มีอะไรเลย

nontayan
ขั้นเซียน

« ตอบ #28 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2011, 10:56:14 AM »

[quote author=Cleopatraptolemy link=topic=613.msg6978#msg6978 date=1310373599]

ดังนั้น เมื่อได้วิมุตติความสมมุติจึงไม่มี... ผูใดได้วิมุตติแล้ว จึงไม่มีความจำเป็นที่จะแสดงสิ่งใดๆในรูปของสมมุติอีกต่อไป... แต่อาจแสดงรูปสมมุติต่อผู้ยังอยู่ในโลกสมมุติ เพื่อให้เข้าใจต่อกันได้ดั่งนี้แล... ขอเจริญธรรม

อนุโมทนา สาธุค่ะ

มิได้มีเจตนาจะ ขัดคอใคร

หากแต่ หลายคนเที่ยวเสาะแสวงหาดวงแก้ว จนลืม ดวงแก้วของตนเองที่ไม่ต้องเดินทางไปแสวงหาไกลค่ะ[/quote]

ท่านอย่าได้กังวลใดๆเลยนะครับ...ท่านเป็นผู้ที่มีจิตใจบริสุทธิ์ดีงามพร้อมแล้ว และท่านก็ได้กล่าวถูกต้องตามภูมิธรรมที่ท่านมีเปี่ยมล้นแล้ว...คำกล่าวของท่านแม้จะสั้นแต่ก็เป็นธรรมทานให้ผู้อื่นได้ต่อยอดบุญได้มาก...ก็ขออนุโมทนาอีกครั้งนะครับ

doramon
ขั้นสูงสุด

« ตอบ #29 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2011, 03:48:46 PM »

การจักเรียงวัตถุธาติที่มีในโลกมีผลต่อจักรวาล จตุราชาแห่งจักรวาล สีน้ำเงินครับ วางเรียงใหม่หน้าจะดี

หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์